วันที่ 17 สิงหาคม 2566 นายกุลพัชร ภูมิใจอวด ผู้อำนวยการ สถาบันบริหารจัดการธนาคารที่ดิน (องค์การมหาชน) หรือ บจธ. นายเอก วรรณ ประทีป รองผู้อำนวยการฯ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มัชฌิมา นราดิศร อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ศาสตราจารย์ ดร.สุจิตรา วงศ์เกษมจิตต์ รองอธิการบดีฯ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ระวิวรรณ์ เจริญทรัพย์ หัวหน้าศูนย์นวัตกรรมสมุนไพรครบวงจรมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ร่วมกันลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) ระหว่าง บจธ. และมหาวิทยาลัย ณ ห้อง ดอยตุง อาคารวันชัย ศิริชนะ (AD1) มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จ.เชียงราย โดยมีสาระสำคัญคือการสนับสนุนเกษตรกรในพื้นที่โครงการบริหารจัดการที่ดินอย่างยั่งยืนของ บจธ. ได้ปลูกพืชสมุนไพรสร้างรายได้ โดยศูนย์นวัตกรรมสมุนไพรครบวงจรมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จะสนับสนุนต้นพันธุ์ขมิ้นชันที่มีคุณภาพ ให้แก่เกษตรกร ควบคุมคุณภาพให้ และยังรับซื้อผลผลิตทั้งหมดเพื่อการนำมาวิจัยและพัฒนาแปรรูปผลิตภัณฑ์ สกัดเป็นยาสมุนไพรไทยที่ได้คุณภาพ จำหน่ายออกสู่ท้องตลาดภายใต้ชื่อแบรนด์ “เจ้าคุณวัน” โดยจะผลิตออกมาเป็นผลิตภัณฑ์หลายชนิด อาทิ น้ำมันหอมระเหยนวดเพื่อสุขภาพ ครีมนวด ลูกประคบ แคปซูลยาภายใน เป็นต้น โดยจะสามารถสร้างอาชีพและรายได้เสริมให้แก่เกษตรกรในพื้นที่โครงการของ บจธ. ได้อย่างต่อเนื่อง